Forum

Please or Register to create posts and topics.

Support function

เมื่อเช้าวันก่อน นั่งคุยกับเพื่อนๆถึงงานตัดต่อภาพยนต์ ผมก็คุยว่า สมัยก่อนผมไม่ค่อยเห็นว่างานตัดต่อภาพยนต์มีความสำคัญอะไรเท่าไร ทำไมต้องมีรางวัลภาพยนต์ในสาขานี้ด้วย

แต่เมื่อผมโตขึ้น รู้เห็นอะไรมากขึ้น ถึงได้ตระหนักว่า งานตัดต่อภาพยนต์นี่สำคัญมาก เป็นงานหนัก ถึง โหด และ ถ้าทำออกมาไม่ดี ต่อให้หลายๆอย่างของภาพยนต์ดี ก็ม้วนเสื่อกลับบ้านได้เลย

ผมเลยคิดต่อยอดต่อไปว่า งั้นงานหลังบ้านทุกประเภทก็น่าจะสำคัญไม่แพ้กัน

อย่างที่อมตะวาจาของแม่ทัพนโปเลียนฯว่าไว้

"C’est la soupe qui fait le soldat" ...

It’s the soup that makes the soldier. ...

หรือ ... กองทัพเดินได้ด้วยท้อง

ทำให้ผมกลับมาดูงานที่ใกล้ๆตัว แท่นเจาะ และ หลุมที่ผมดูแลดำเนินการนี่ ไม่มีทางงานจะดีได้เลยถ้าขาดฝ่ายสนับสนุนที่สำคัญฝ่ายหนึ่ง(ในหลายฝ่าย)ที่ชื่อว่า logistic

logistic เป็นหลังบ้านที่สำคัญมากๆในงานขุดเจาะหลุมปิโตรเลียม สำคัญขนาดชี้เป็นชี้ตายของงานได้ทุกๆวันครับ ... พูดเลย

ดังนั้นเวลาใครชื่นชมความสำเหร็จของงานผม ผมจะโบ้ยตลอดว่า ไม่ใช่ผมที่ทำเองซะหน่อย ผมโชคดีเพราะมีทีมงานที่ดี ผู้คนเหล่านี้ต้องได้รับการชื่นชม และ กล่าวถึง

แต่เวลางานผิดพลาด ไมได้เป้า ในฐานะหัวหน้า หรือ กัปตันทีม ผมก็เอาคอพาดเขียงคนเดียว หุหุ

ผมมักจบแบบเตือนใจ 2 ด้านเสมอ เวลาเขียนอะไรทำนองนี้

ถ้าเป็นหัวหน้าทีม จงจำไว้ว่า เวลาได้รับคำชม ต้องขอบคุณ และ โบ้ยให้ทีมงาน เวลาโดนตำหนิ ให้แบกรับไว้คนเดียว ห้ามโบ้ย จงปกป้องลูกน้องจากคนนอก แล้วค่อยกลับมาคิดบัญชีหนังหมากับคนของตัวเองหลังบ้าน

ถ้าเป็นลูกน้อง หรือ ผู้ร่วมงาน ถ้าได้หัวหน้า หรือ ผู้ร่วมงาน แบบข้างบนนี่ จงทำงานถวายหัวเลยครับ*

พ่อน้องเฟิร์นและน้องภัทร

*ผมละเอาไว้ว่าถ้าได้หัวหน้า หรือ ผู้ร่วมงาน แบบตรงข้ามล่ะ จะทำงานอย่างไร ... ตัวใครตัวมันคร๊าบบบบบบ 😛

(log in แล้ว comment กันได้เลยครับ ถ้ายังไม่ลงทะเบียนก็ลงทะเบียนกันน้าาา แป๊บเดียว ใช้แค่ชื่อเล่น กับ password จะได้เม้าส์มอยกันได้)

log in

registration

The Sweet Girl

ของมือสองของเฟิร์นค่ะ มีหลายชิ้นเลย ราคาดีสุดๆ (คลิ๊กที่รูปนะคะ ลิงค์จะพาไปที่ร้านค่ะ)

Fern shop

--------- คลิ๊ก - The Sweet Girl ----------