Forum

Please or Register to create posts and topics.

Suffering - Way out

ไม่เห็นทุกข์ ไม่เห็นธรรม

คำว่า universal มีหลายความหมาย หนึ่งในนั้นคือ "สากล" ...

ภูมิปัญญา (wisdom) อย่างหนึ่งในชีวิตที่ผมตกผลึก คือ วิธีการแก้ปัญหา ...

1. ปัญหาที่เฉพาะเจาะจง ต้องการวิธีแก้ปัญหาที่เฉพาะเจาะจง

2. ปัญหาที่ไม่เฉพาะเจาะจง ต้องการวิธีแก้ปัญหาที่ไม่เฉพาะเจาะจง

คำว่า "ไม่เฉพาะเจาะจง" นั่นคือ ความเป็น "สากล" นั่นเอง

Specific problems require specific solution

Universal problems require universal solution

(หนังฮอลลีวู้ดบางเรื่องเอาไปเล่นคำเป็นว่า desperate problems need desperate solution พูดง่ายๆ คือ ต้องวัดดวงเสี่ยงกันบ้างในบางครั้ง)

ทุกข์ หรือ ที่ฝรั่งใช้คำว่า sufferings เป็น ปัญหาสากล เพราะทุกข์เกิดกับคนทุกชาติ ภาษา อารยธรรม อายุ เพศ ศาสนา ความเชื่อ ฯลฯ

ดังนั้น วิธีแก้ปัญหาทุกข์ จะต้องเป็นวิธีสากล เป็นวิธีที่ไม่ยึดติดกับ ชาติ ภาษา อารยธรรม อายุ เพศ ศาสนา ความเชื่อ ฯลฯ

วิธีแก้ปัญหาทุกข์ต้องเป็นวิธีที่ ใครๆก็ได้ในโลกใช้แล้วได้ผล โดยไม่ต้องเปลี่ยนอะไรทั้งนั้น ไม่ต้องแปลงเพศ ไม่ต้องโอนสัญชาติ ไม่ต้องเปลี่ยนศาสนา ไม่ต้องเปลี่ยนความเชื่อ คือ เป็นเราอย่างที่เราเป็นนั่นแหละ ใช้วิธี "สากล" นี้แล้วทุกข์ลดลง

เอาง่ายๆ เรานับถือศาสนาไหนกินยาพาราฯ ก็หายปวด ไม่ต้องเปลี่ยนศาสนาแล้วยาพาราฯที่กินถึงจะได้ผล ... พูดงี้น่าจะเข้าใจได้ง่ายกว่า

ในทางกลับกัน ถ้ามีคนมาบอกเราว่า คุณต้องเปลี่ยนความเชื่อนะ เปลี่ยนศาสนานะ แล้วกินยานี้ถึงหายปวด ...นั่นยาพาราฯเก๊แน่นวลครับ

ส่วนใครที่คิดค้นยาพารา หรือ แพนนิซิลิน ขึ้นมา เราก็นับถือเคารพเขาในฐานะว่าเป็นครูค้นพบ (แต่เขาไม่ได้สร้างนะ ธรรมชาติมียาพวกนี้อยู่แล้ว) แล้วเอามาบอกพวกเรา

เหมือนเรา รักเคารพนับถือ พ่อแม่ และ อื่นๆ และ เราก็เคารพครูๆ(ทั้งครูที่สอนวิชาหาเงิน และ ครูสอนวิชาพ้นทุกข์) ของเราคู่กันไปได้ ไม่ได้ผิดกติกาอะไร พ่อแม่ที่ดี ไม่ควรจะบอกว่า อย่าเคารพ หรือ สำนึกบุญคุญผู้พบยาเพนนิซิลินนะ สำนึกบุญคุณพ่อแม่เท่านั้น

ผมว่าผมพบยาพาราฯสำหรับทุกข์ของผมแล้วครับ ไม่ได้ให้เชื่อ แต่ชวนให้ลอง ...

คุณไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลย ย้ำ ไม่เปลี่ยนอะไรเลย และ ไม่ขัดหลักศาสนาอะไร เพราะคุณแค่อยู่กับลมหายใจที่ปลายจมูก เมื่อมั่นคงดีแล้ว ก็เคลื่อนความเป็นปัจจุบันมาอยู่กับความรู้สึกทั่วร่างกายนะขณะนั้นๆ ... พูดง่าย แต่ทำยาก (อิ๊บอ๋าย)

ผมตั้งใจว่าจะไปรื้อฟื้นทุกปี ปีล่ะ 10 วัน ก็ทำได้ 5 ปี จนโควิดมาเยี่ยม หมดโควิดก็ได้รับงานไปวิ่งรอก 28/28 วันอยู่ต่างประเทศ เวลาภาระกิจไม่เอื้อให้ไปต่อ

Where there is a will, there is a way ... ได้เวลาสานต่อความตั้งใจเดิม

ปีนี้ผมจองไว้ 26 มิ.ย. - 7 ก.ค. ศูนย์ธรรมจันทปภา (จันทบุรี)

ย้ำอีกทีไม่ได้ชวนให้เชื่อ แต่ชวนให้ลอง ถ้าวันเวลาและกรรมเก่าเรามีร่วมกัน คงได้เจอกันสักหนสักรอบ 555 🙂

(อย่าลังเลนานนะครับ คอร์สที่นี่รับจำกัด เต็มเร็วมาก)

https://www.thaidhamma.net/

Go En Ka … คุย เล่า เม้าส์มอย ครั้งเมื่อไปวิปัสสนาที่โกเอ็นก้า

(log in แล้ว comment กันได้เลยครับ ถ้ายังไม่ลงทะเบียนก็ลงทะเบียนกันน้าาา แป๊บเดียว ใช้แค่ชื่อเล่น กับ password จะได้เม้าส์มอยกันได้)

log in

registration

The Sweet Girl

ของมือสองของเฟิร์นค่ะ มีหลายชิ้นเลย ราคาดีสุดๆ (คลิ๊กที่รูปนะคะ ลิงค์จะพาไปที่ร้านค่ะ)

Fern shop

--------- คลิ๊ก - The Sweet Girl ----------