Forum

Forum breadcrumbs - You are here:ForumSafety Safety and Safety: On the jobSOC card
Please or Register to create posts and topics.

SOC card

SOC = Safety Observation Card

มีคนถามผมว่าเป็น drilling manager มานั่งฟัง rig superintendent คุยกับ Rig Safety ทุก Rig ทุกวัน ไม่เบื่อเหรอ มีประโยชน์อะไร

คืองี้ครับ อุบัติเหตุน่ะ ใช่จริงอยู่ที่จู่ๆมันก็เกิด มันไม่บอกเราล่วงหน้าตรงๆ แต่มันบอกเราทางอ้อมครับ บอกผ่านการสังเกตุของพวกเรากันเอง เรื่องหยุมๆหยิมๆ ที่เกิดขึ้นซ้ำ หรือ เกิดขึ้นเป็นวงจร มีรูปแบบ มักจะมีอะไรตามมาเสมอ

ประวัติศาสตร์ และ ประสบการณ์มันจะบอกเราเอง ว่า อ้าว soc แบบนี้มาอีกแล้วเหรอ ชักถี่นะ อะไรแบบนี้

เหมือน ก่อนฝนฟ้าคะนอง ชาวเรือ ขาวเขา มักจะรู้เลาๆล่วงหน้า ผ่านทางการเปลี่ยนแปลงของ อุณหภูมิ ความชื้น กระแสลม รูปร่างของก้อนเมฆ ฯลฯ

อุบัติเหตุต่างๆก็เช่นกันครับ มันมีวิธีบอกใบ้เราเสมอ ขึ้นกับเราเองนั่นแหละ จะเปิดหูเปิดตาดูและฟังมันไหม

(log in แล้ว comment กันได้เลยครับ ถ้ายังไม่ลงทะเบียนก็ลงทะเบียนกันน้าาา แป๊บเดียว ใช้แค่ชื่อเล่น กับ password จะได้เม้าส์มอยกันได้)

log in

registration

The Sweet Girl

ของมือสองของเฟิร์นค่ะ มีหลายชิ้นเลย ราคาดีสุดๆ (คลิ๊กที่รูปนะคะ ลิงค์จะพาไปที่ร้านค่ะ)

Fern shop

--------- คลิ๊ก - The Sweet Girl ----------