Forum

Please or Register to create posts and topics.

Rig move EP2

อย่างที่เคยคุยให้ฟังแล้วว่างานย้ายแท่นเจาะบกเป็นอะไรที่มหกรรม logistic มากๆ หนึ่งในมหกรรมนั้น คือ งานเคลียร์ถนน

แท่นเจาะส่วนที่เรียกว่าา derrick จะสูงราวๆ 50 เมตร +/- นิดหน่อย ขึ้นกับรุ่น และ ขนาดของแท่นเจาะ เวลาเอาลงนอน มันก็จะยาว 50 เมตร นั่นแหละ การขนย้ายส่วนนี้นี่แหละที่ท้าทายหน่อย

ดั่งเดิมเราก็ถอดเป็นชิ้นๆแบบเลโก้ อาจจะได้ 3 - 4 ชิ้น ขึ้นกับรุ่นแท่นเจาะ แล้วก็ใส่รถบรรทุกไป วิธีนี้มันก็เสียเวลาถอด 1 - 2 วัน ประกอบอีก 1- 2 วัน รวมๆถอดประกอบก็ 3 - 4 วัน แหละ

ต่อมาเราก็โลภมาก อยากเร็ว เราก็ย้ายมันทั้งดุ้นเลย ดูคลิปข้างล่าง วางด้านหนึ่งลงบนหัวลาก อีกด้านหนึ่งก็วางบนชุดล้อ พอรวมทั้งหัวลา และ ชุดล้อเข้าไป จาก 50 เมตร ก็กลายเป็น 60 เมตร

ทีนี้จะเลี้ยวไง 555 งานโยธาถนนต้องมา ดูรูปข้างล่างเลยครับ ก็ต้องมาปรับถนนกันใหม่ เพราะวงเลี้ยวรถยาว 60 เมตร มันก็นะ อลังการนิสนุง 555

(log in แล้ว comment กันได้เลยครับ ถ้ายังไม่ลงทะเบียนก็ลงทะเบียนกันน้าาา แป๊บเดียว ใช้แค่ชื่อเล่น กับ password จะได้เม้าส์มอยกันได้)

log in

registration

The Sweet Girl

ของมือสองของเฟิร์นค่ะ มีหลายชิ้นเลย ราคาดีสุดๆ (คลิ๊กที่รูปนะคะ ลิงค์จะพาไปที่ร้านค่ะ)

Fern shop

--------- คลิ๊ก - The Sweet Girl ----------