Forum

Please or Register to create posts and topics.

Overlapping Claims Area

OCA - ผมแปลของผมเองว่า พื้นที่อ้างสิทธิ์ทับซ้อน ...

ตอนนี้กำลังเป็นข่าวอีกแล้ว ไม่ใช่เรื่องใหม่ครับ ถกกันเจรจากันมาเป็นสิบๆปีแล้ว

เรื่องนี้มันมีหลายมิติมากๆ เช่น ความมั่นคง การทหาร ภูมิรัฐศาสตร์ ทรัพยากรธรรมชาติ และ ผลเกี่ยวเนื่องผูกพันอื่นๆ

ผมแค่จะหยิบมาคุยวันนี้นิดเดียว คือเรื่องทรัพยากรปิโตรเลียม

ตอนผมมาทำงานใหม่ๆ เป็นวิศวกรเด็กๆ ผมก็โดนสั่งให้เป็นตัวแทนแผนกขุดเจาะจัดเตรียมการประมูลร่วมกับแผนกอื่นๆในพื้นที่ OCA นี้ ผมก็สงสัยว่า อ้าว ยังตกลงกันไม่ได้ แล้วจะเสียเวลาประมูลกันไปทำไม

ประมูลได้ ก็ใช่ว่าจะเข้าไปสำรวจขุดเจาะได้เมื่อไรกัน เข้าไปก็โดนเรือรบเพื่อนบ้านเราสอยเท่านั้นเอง

ผมมารู้ทีหลังว่า ในบริเวณทับซ้อนทางทะเลหรือบนบกทุกที่ทั่วโลก คู่กรณีจำเป็นต้องมีกิจกรรมทำประโยชน์ เพื่อเป็นหลักฐานในการอ้างสิทธิ์ว่าตรงนี้ของฉันนะ นี่ไง ฉันกำลังเปิดประมูล ปิโตรเลียม ประมง กำลังประมูล วางแผนถมดินทำสนามบิน ท่าเรือ อยู่นะจ๊ะ ฯลฯ

แม้ว่า กิจกรรมจริงๆไม่เกิดขึ้นก็ตาม คือ ทำบนกระดาษ แต่เสียแรงงานเสียค่าใช้จ่ายจริง นั่นแหละ (ตลกดีเนอะ)

แต่บางทีก็เป็น กิจกรรมจริงๆ เช่น ฟิลิปปินส์เอาซากเรือรบไปจมลงข้างเกาะพื้นที่ขัดแย้งกับพี่สี เพื่อจะบอกว่า นี่ไง ที่ของฉัน หรือ พี่สีขนอาตี๋อาหมวยไปอาศัย ออกลูกออกหลาน สร้างโรงเรียน โรงพยาบาล อยู่บนเกาะพื้นที่ขัดแย้งเอาดื้อๆ

ดูในรูป และ รายงานประจำปีล่าสุด (2522) ของ กรมเชื้อเพลิงฯซิครับ

ฝั่งเรามีบ.ประมูลได้อื้อเลย หลายเจ้า แต่สถานะ คือ "รอ" - suspend และ ฝั่งเพื่อนบ้านเรา ก็จัดกิจกรรมประมูลกระดาษเช่นกัน ที่ตลกคือบางพื้นที่ (block) ผู้ชนะประมูลก็เป็นเจ้าเดียวกัน 555 แต่ก็เข้าไปทำอะไรบ่ได้

เดี๋ยวข่าวก็คงเงียบๆไปเหมือนเคยๆที่ผ่านมา 🙂

(log in แล้ว comment กันได้เลยครับ ถ้ายังไม่ลงทะเบียนก็ลงทะเบียนกันน้าาา แป๊บเดียว ใช้แค่ชื่อเล่น กับ password จะได้เม้าส์มอยกันได้)

log in

registration

The Sweet Girl

ของมือสองของเฟิร์นค่ะ มีหลายชิ้นเลย ราคาดีสุดๆ (คลิ๊กที่รูปนะคะ ลิงค์จะพาไปที่ร้านค่ะ)

Fern shop

--------- คลิ๊ก - The Sweet Girl ----------