Forum

Please or Register to create posts and topics.

Fire Fighting Management

เป็นการตั้งชื่อประชดประชัดการบริหารงานที่ไม่ได้บริหารงานอะไรเลย คือ รอให้มีปัญหาแล้วค่อยแก้ปัญหาไป เหมือนกับการพยายามดับไฟ

พอไฟไหม้ตรงนี้ ก็วิ่งไปดับตรงนี้ ไหม้ตรงนั้น ก็ไปดับตรงนั้น ไหม้ตรงโน้น ก็ไปดับตรงโน้น

ผู้บริหารหลายคนทำงานแบบนี้ คือ ดูเหมือนวันๆพวกนางจะวุ่นวายมาก ตกเย็นมาเหนื่อยกันสุดๆ ดูน่าสรรเสริญว่าทำงานกันหนัก สมควรที่จะได้อวยยศกัน แต่ถ้าคนเข้าใจงานจริงๆก็จะรู้ว่า เป็นการบริหารงานแบบไม่ได้บริหารงาน

ตรงกันข้ามนะครับ ผมกลับชอบ และ ชื่นชม ผู้บริหารที่ไม่ได้ดูว่าวันๆทำงานอะไรเลย ดูว่างๆ ชิลๆ แต่งานไม่มีปัญหาอะไรเท่าไร ได้ผลงานตามแผน

เพราะผมมองว่า งานของผู้บริหาร คือ บริหาร ไม่ใช่ไปลงมือทำ ผู้บริหารต้องวางแผน "กันปัญหา" ไม่ใช่ "แก้ปัญหา" แน่นอนล่ะ เราไม่สามารถกันปัญหาได้หมด แต่ถ้าเราบริหารงานแบบกันปัญหา ปัญหาให้แก้มันก็น้อยลง จริงไหม

ผมก็จะประเมินลูกน้องระดับหัวหน้างานด้วยมุมมองประมาณนี้เช่นกัน

เราควรจะ work smart ไม่ใช่ work hard

(log in แล้ว comment กันได้เลยครับ ถ้ายังไม่ลงทะเบียนก็ลงทะเบียนกันน้าาา แป๊บเดียว ใช้แค่ชื่อเล่น กับ password จะได้เม้าส์มอยกันได้)

log in

registration

The Sweet Girl

ของมือสองของเฟิร์นค่ะ มีหลายชิ้นเลย ราคาดีสุดๆ (คลิ๊กที่รูปนะคะ ลิงค์จะพาไปที่ร้านค่ะ)

Fern shop

--------- คลิ๊ก - The Sweet Girl ----------