Forum

Please or Register to create posts and topics.

End of Contract

เวลาใกล้หมดสัญญากับผู้รับเหมาเจ้าใดเจ้าหนึ่งนั้น อะไรเป็นสิ่งที่เราควรระมัดระวังและจับตาดูที่สุด

หลายๆคนบอกว่า เรื่อง สต๊อกของ วัสดุอุปกรณ์ ใบแจ้งหนี้ (invoice) ข้อมูลที่เก็บๆกันไว้ในแฟ้ม ในคอมฯ ฯลฯ

ถามว่าที่ว่ามาข้างบนนั้นถูกต้องไหม มันก็ถูกแหละ แต่ในสายตาผม ผมว่ายังไม่ใช่เรื่องสำคัญเท่าไร

เรื่องที่ผมกำชับทุกครั้งเลยเมื่อผู้รับเหมาไหนใกล้จะหมดสัญญาแล้วต้อง demob คือ เรื่อง ความปลอดภัย ทั้งมุมของ safety และ security ครับ

เรื่องอื่นๆนั่น ถ้าผิดพลาด error ส่วนมากจะสามารถแก้ไขได้ไม่ยาก แต่ถ้าพลาดเรื่อง safety และ security นี่ มักจะแก้ยาก และ บางทีแก้ไม่ได้เลยด้วยซ้ำ

คนเรามันมีนิสัยแย่อยู่อย่างคือ พอทำอะไรใกล้ๆจะเสร็จ หมดกะ หมดวาระหน้าที่ มักจะหย่อนยานระเบียบวินัย เพราะใจลอย คิดไปถึงหน้าที่ใหม่ งานใหม่ หรือ วันหยุดพัก ทำให้มักเกิดอุบัติเหตุอยู่เสมอๆในช่วงเวลาปลายๆของสัญญา หรือ ช่วงท้ายๆของการทำงาน

ดังนั้น ในฐานะพวกเราที่เป็นหัวหน้างาน ก็ต้องคอยสังเกตุ คอยตักเตือน คอยขันน๊อตกัน พวกเราคนทำงานก็เหมือนกัน ระแวดระวังให้สม่ำเสมอ อุบัติเหตุมันคอยจ้องขย้ำเราได้ตลอดเวลาถ้าเราเผลอ

ไม่มีอะไรครับ แค่คิดขึ้นมาได้ ก็ฝากเอาไว้เป็นข้อคิดประจำวันก็แล้วกัน

(log in แล้ว comment กันได้เลยครับ ถ้ายังไม่ลงทะเบียนก็ลงทะเบียนกันน้าาา แป๊บเดียว ใช้แค่ชื่อเล่น กับ password จะได้เม้าส์มอยกันได้)

log in

registration

The Sweet Girl

ของมือสองของเฟิร์นค่ะ มีหลายชิ้นเลย ราคาดีสุดๆ (คลิ๊กที่รูปนะคะ ลิงค์จะพาไปที่ร้านค่ะ)

Fern shop

--------- คลิ๊ก - The Sweet Girl ----------