Forum

Please or Register to create posts and topics.

Cement basket

ในกรณีที่เราทำซีเมนต์แล้ว เราไม่ต้องการให้ซีเมนต์ของเราร่วงลงไป หรือ ไหลเข้าไปในโพรงหลุมรั่ว เราจะใช้เจ้าตะกร้าซีเมนต์นี้ติดไว้ที่ท่อกรุเป็นระยะๆ

บางคนก็เชื่อสุดใจว่ามันใช้ได้ผล บางคนก็ไม่เชื่อ เพราะว่ากว่าจะไถๆท่อกรุลงไปถึงจุดที่ต้องการ เจ้าตะกร้าซีเมนต์นี้คงครูดป่นปี้ไปกับผนังหลุมแล้ว

คนที่เชื่อ ก็จะบอกว่า อ้าว ถ้าคิดแบบนั้น จะใส่ centralizer ไปทำไม ใส่ไปก็ครูดป่นปี้เหมือนกัน

คนที่ไม่เชื่อก็จะเถียงว่า centralizer ที่ ตะกร้าซีเมนต์ไม่ได้ป่นปี้อาจจะยุบบ้างไรบ้าง แต่ที่ป่นปี้คือไอ้เหล็กรูปกรวยนั่นต่างหาก

คนที่เชื่อก็จะพัฒนาเปลี่ยนจากเหล็กรูปกรวยเป็นผ้าร่มผ้าใบ 555 🙂

ซื้อเอาก็หลายตังค์ ของก็ไม่มี แต่กันเหนียวหน่อย หลุมนี้ของผมมันรั่วแบบวายป่วง ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ผมเลยสั่งให้ไปหามา พอหาในสต๊อกไม่ได้ เราก็ทำเองหน้างานก็ได้ว่ะ

... เราจะไม่ยอมแพ้ 555

สำหรับคนไม่รู้จัก ผมเอารูปของที่ทำขายกันมาเทียบให้ดูว่าของ home made เอ๊ย rig made หน้าตาต่อไปกันได้ไหม 🙂

สิ่งที่ต้องใช้ .. stop collar, ซี่ centralizer เก่าๆ กับ แผ่นเหล็กโง่ๆสักแผ่น และ ช่างเชื่อมสักคน

อ้อ ... นี่แหละ หนึ่งในความเป็นวิศวกรสนาม ต้องรู้จักใช้อะไรๆรอบๆตัวดัดแปลงให้ทำงานไปให้ได้ เห็นแบบนี้ ไม่ใช่ตัดๆเชื่อมๆเอามั่วๆนะครับ มีการวัดการคำนวนระดับหนึ่งทีเดียว ไม่งั้น ร่วงลงมาทั้งตะกร้า ทั้งซีเมนต์ลงไปกองที่ก้นหลุม ก็จะกลายเป็นการสร้างปัญหาต่อเนื่องอีก

พ่อน้องเฟิร์นและน้องภัทร

(log in แล้ว comment กันได้เลยครับ ถ้ายังไม่ลงทะเบียนก็ลงทะเบียนกันน้าาา แป๊บเดียว ใช้แค่ชื่อเล่น กับ password จะได้เม้าส์มอยกันได้)

log in

registration

The Sweet Girl

ของมือสองของเฟิร์นค่ะ มีหลายชิ้นเลย ราคาดีสุดๆ (คลิ๊กที่รูปนะคะ ลิงค์จะพาไปที่ร้านค่ะ)

Fern shop

--------- คลิ๊ก - The Sweet Girl ----------