Forum

Please or Register to create posts and topics.

Be My Eyes

ผมเป็นสมาชิกอาสาของแอปนี้มาระยะหนึ่งล่ะ จำได้ว่าเคยเอามาชักชวนกันที่นี่หลายปีมาแล้ว

วันก่อนเพิ่งมีโอกาสโชคดีได้ช่วยเหลือน้องตาบอดคนหนึ่ง แค่บอกน้องเขาว่า ถุงที่เขาจะเทใส่เครื่องซักผ้านั่นถุงไหนเป็นน้ำยาซักผ้า ถุงไหนเป็นน้ำยาปรับผ้านุ่ม

ใช้เวลาไปกี่วินาที ผมรู้สึกตัวลอยๆด้วยความดีใจสุดๆว่า เฮ้ย เราได้ช่วยใครสักคนได้จริงๆ คนที่เราไม่รู้จัก คนที่เราไม่ได้หวังอะไรจากเขา คนที่ตอบแทนอะไรเราคืนไม่ได้

น้องตาบอดขอบคุณผมยกใหญ่ แต่ในใจผม ขอบคุณน้องเขามากกว่าที่ทำให้ผมรู้สึกว่าวันนั้นเป็นวันดีที่ภาษาอังกฤษใช้คำว่า make my day

... You make my day ผมอยากจะบอกน้องเขาอย่างนั้น

ชักชวนแนะนำให้ลองเป็นสมาชิกอาสาแอปนี้ดูนะครับ ไม่ได้รบกวนเวลาอะไรเราเลย ถ้าเราไม่ว่างช่วย ก็ไม่รับสาย ระบบมันจะโอนไปที่อาสาคนต่อไปเอง

พ่อน้องเฺฟิร์นและน้องภัทร

(Be My Eyes is a Danish mobile app that aims to help blind and visually impaired people to recognize objects and cope with everyday situations. An online community of sighted volunteers receive photos or videos from randomly assigned affected individuals and assist via live chat. ... Wikipedia)

(log in แล้ว comment กันได้เลยครับ ถ้ายังไม่ลงทะเบียนก็ลงทะเบียนกันน้าาา แป๊บเดียว ใช้แค่ชื่อเล่น กับ password จะได้เม้าส์มอยกันได้)

log in

registration

The Sweet Girl

ของมือสองของเฟิร์นค่ะ มีหลายชิ้นเลย ราคาดีสุดๆ (คลิ๊กที่รูปนะคะ ลิงค์จะพาไปที่ร้านค่ะ)

Fern shop

--------- คลิ๊ก - The Sweet Girl ----------