Forum

Please or Register to create posts and topics.

Instruction and commnication

เคยไหมครับ มีลูกน้องสองคน สั่งงานเหมือนกัน แต่ได้ผลงานออกมาต่างกัน คนหนึ่งทำงานออกมาได้โอเค แต่เห็นงานของอีกคนหนึ่งแล้วต้องอุทานว่า "อิหยั่งว่ะ"

ใครผิด ....

คนส่วนใหญ่จะตอบว่า ลูกน้องผิด

ผมเห็นต่างครับ ผมคิดว่า คนที่ผิด คือ คนสั่ง หรือ หัวหน้างาน นั่นแหละ

หัวหน้าต้องรู้ว่าคนไหนควรจะสั่งอย่างไร พูดง่ายคือ customize คำสั่งงานให้เหมาะกับคนที่เราจะสั่ง

ตามทฤษฎีการสื่อสาร คนที่สื่อสารออกไป มีหน้าที่ และ ต้องรับผิดชอบ ที่จะเลือก ตัวสาร ความหยาบความละเอียดของตัวสาร สื่อหรือวิธีที่จะสื่อ เวลาที่จะสื่อ สภานที่ที่สื่อออกไป ให้เหมาะกับผู้รับสาร

แต่ถ้าลูกน้องเรามันซื่อบื่อจริงๆ ก็เป็นหน้าที่ของหัวหน้าอีกนั่นแหละ ที่จะไม่ใช้เขา (ใช้คนอื่นแทน หรือ แม้แต่ทำเองถ้าไม่มีทางเลือกอื่น) ไม่ก็เปลี่ยนงานเขา (เขาอาจจะไม่เหมาะกับงานนั้นๆก็ได้) หรือ ฝึกอบรม สอน เพิ่มเติม ฯลฯ

เดินผ่านถังขยะในแคมป์ เลยนึกถึงเรื่องนี้ขึ้นมาได้

คนที่วางถังขยะเหล่านี้อาจจะเป็นคนล่ะคน แต่คนสั่งอาจจะเป็นคนเดียวกัน

จะเห็นว่ามี 3 รูป วางถังขยะห่างจากทางเดิน ต้องเดินย่ำทรายที่อาจจะเปียกออกไปเพื่อทิ้งขยะ มีรูปเดียวที่วางริมทางเดินที่สามารถทิ้งขยะได้สะดวก

(log in แล้ว comment กันได้เลยครับ ถ้ายังไม่ลงทะเบียนก็ลงทะเบียนกันน้าาา แป๊บเดียว ใช้แค่ชื่อเล่น กับ password จะได้เม้าส์มอยกันได้)

log in

registration

The Sweet Girl

ของมือสองของเฟิร์นค่ะ มีหลายชิ้นเลย ราคาดีสุดๆ (คลิ๊กที่รูปนะคะ ลิงค์จะพาไปที่ร้านค่ะ)

Fern shop

--------- คลิ๊ก - The Sweet Girl ----------