Forum

Please or Register to create posts and topics.

High Pressure Washer

เราทุกคนที่ทำงานบนแท่นเจาะฯจะรู้ดีว่าเจ้านี่มีเอาไว้ทำอะไร เกือบทุกแท่นเจาะฯ ต้องทำ PTW (Permit To Work) เพื่อที่จะเบิกเจ้านี่ออกมาใช้งาน

บางแท่นเจาะฯที่มาตราฐานความปลอดภัยต่ำหน่อยก็วางเอาไว้ให้ใครก็ได้ หยิบมาใช้ทำอะไรก็ได้ และ เมื่อไรก็ได้

เมื่อใช้งานผิดประเภท ผลก็ออกมาเป็นแบบในรูปนี้ครับ ถุงมือหนาๆยังโดนน้ำแรงดันสูงตัดขาดลงไปถึงมือคนข้างใน

ตามท้องเรื่องที่อ่านจากรายงานอุบัติเหตุ ผู้บาดเจ็บเอาปลายหัวฉีดใส่ "mud heater inlet" เพื่อเป่าอะไรก็ตามที่บล๊อกท่อ inlet มือหนึ่งจับหัวฉีด มือหนึ่งปรับปุ่มความดัน มือด้านที่จับหลายหัวฉีดคงเอาไม่อยู่หรือลื่น เลยสบัดหัวฉีดใส่มือ ผลลัพท์ก็เป็นอย่างภาพที่เห็นแหละครับ

ทำให้ผมนึกถึงเรื่องเล่าสมัยที่ผมเริ่มเข้ามาทำงานในวงการนี้เมื่อ 35 ปี ที่แล้ว ฝรั่งแก่ๆอเมริกันที่มาจากเท็กซัสเล่าให้ฟังว่า ในบาร์เหล้าที่นั่น ถ้ามีเห็นใครมีนิ้วมือไม่ครบ 10 นิ้ว ให้เดาไว้ก่อนเลยว่า ทำงานบนแท่นเจาะน้ำมัน ... หวังว่าสมัยนี้คำกล่าวนี้จะไม่จริงแล้วนะครับ

อย่างไรก็ระมัดระวังกันด้วย อย่าใช้งานอุปกรณ์เครื่องมือต่างๆผิดประเภท

(log in แล้ว comment กันได้เลยครับ ถ้ายังไม่ลงทะเบียนก็ลงทะเบียนกันน้าาา แป๊บเดียว ใช้แค่ชื่อเล่น กับ password จะได้เม้าส์มอยกันได้)

log in

registration

The Sweet Girl

ของมือสองของเฟิร์นค่ะ มีหลายชิ้นเลย ราคาดีสุดๆ (คลิ๊กที่รูปนะคะ ลิงค์จะพาไปที่ร้านค่ะ)

Fern shop

--------- คลิ๊ก - The Sweet Girl ----------